vB Skins    

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
พฤศจิกายน 22, 2018, 01:49:39 AM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]
 | พิมพ์ | 
ผู้เขียน หัวข้อ: ยาสมาธิสั้น  (อ่าน 6894 ครั้ง)
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 02:29:48 PM »

Newbie
*

ลูกชายเป็นสมาธิสั้น อายุ 8 ขวบครึ่ง มีอาการไม่นิ่ง ซนมาก เล่นแผลง ๆ แปลก ๆ ก้าวร้าวมาก
ชอบเอะโวยวาย ไม่มีสัมมาคารวะ และกาละเทศะเลยค่ะ
ถ้าไม่ทานยาจะมีอาการครบตามข้างต้น แต่ไม่ขี้หงุดหงิด จะขี้เล่นแต่เอะอะโวยวาย

แต่เมื่อทายยา จะนิ่งลง ซนน้อยลง อาการทุกอย่างยังคงมีแต่พอควบคุมได้ ในระดับปานกลาง - ดี
แต่อาการที่เพิ่มมาคือ หงุดหงิน หน้านิ่วคิ้วขมวด ไม่ร่าเริง ไม่สดใส ถ้าไม่ได้ดังใจดูเหมือนจะดุร้ายก้าวร้าวอย่างน่ากลัวเลยค่ะชอบด่า ว่าคนอื่น ขี้รำคาญไม่อยากให้ใครมาจู้จี้ กับเพื่อนก็รำคาญ
แต่ถ้าไม่ทานยาชอบแกล้งแหย่เพื่อนจนเพื่อนไม่อยากเล่นด้วยเลยค่ะ อยู่โรงเรียนลูกไม่มีเพื่อนสนิท จะไปไหน ทานข้าว เข้าห้องน้ำ ลูกก็ไปคนเดียวและอยู่คนเดียวตลอด (ไปแอบดูลูกที่ ร.ร. แล้วสงสารค่ะ) น้องไม่มีปัญหาเรื่องสติปัญญาค่ะ เรียนได้ แต่ไม่ค่อยตั้งใจ ทำงานหยาบ คุณครูบ่นเรื่องลายมือตลอด ทำงานได้คะแนนไม่ค่อยเต็มทั้งที่ทำถูกหมดเพราะถูกหักลายมือค่ะ แต่คุณแม่ไม่ค่อยเครียดเรื่องนี้ค่ะ เครียดแต่เรื่องฟฤติกรรมค่ะ คุณหมอวัด IQ ได้ 134 ค่ะ

วันไปโรงเรียน ทาน คอนเซอร์ต้า 18 1 เม็ดและ ริตาริน อีกครึ่งเม็ด ฟูล็อค 20 ครึ่งเม็ดในตอนเช้า

และต้องเพิ่มริตารินอีก ครึ่งเม็ด ในตอนเที่ยง ก่อนนอนทาน ริสเพอร์ริโดน จีพีโอ ครึ่งเม็ด

ส่วนวันหยุด เปลี่ยนจาก คอนเซอร์ต้า เป็น ริตาริน 1 เม็ด เช้า เที่ยง ยาอื่นเหมือนเดิม

รับยาที่ ร.พ.สุราษฎณ์ธานี ดิฉันไม่กล้าถามคุณหมอตรง ๆ ค่ะว่าลูกรับยาเยอะไปไหม อยากให้

คุณหมอที่ตอบกระทู้วิเคราะห์การทานยาของน้องให้หน่อยค่ะ ว่ายาตัวไหนมีหน้าที่อะไรค่ะ เคยให้ลูกหยุดยา ฟูล็อก แล้วลูกหงุดหงิดมากกว่าเดิม ก็เลยให้ทานต่อ ส่วนริเพอริโดน คุณหมอเพิ่งเพิ่มให้มา ประมาณ 1 เดือนแล้ว แต่ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงชัดเจน

**น้องทานคอนเซอร์ต้า 18 เม็ดเดียวไม่นิ่งค่ะ ถ้าเพิ่มริตารินอีก ครึ่งถึงจะนิ่ง

ร.พ.ไม่มี คอนเซอร์ต้า 36

ขอขอขคุณล่วงหน้าค่ะ
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 10:07:12 AM »

Global Moderator
Sr. Member

ดูรายละเอียด อีเมล์

คำถาม
คุณหมอที่ตอบกระทู้วิเคราะห์การทานยาของน้องให้หน่อยค่ะ ว่ายาตัวไหนมีหน้าที่อะไรค่ะ เคยให้ลูกหยุดยา ฟูล็อก แล้วลูกหงุดหงิดมากกว่าเดิม ก็เลยให้ทานต่อ ส่วนริเพอริโดน คุณหมอเพิ่งเพิ่มให้มา ประมาณ 1 เดือนแล้ว แต่ยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงชัดเจน

คำตอบ
      ยาที่น้องได้รับมี
       1. Concerta (18)                         ช่วยควบคุมสมาธิ
       2. Methylphenidate (10) (ritalin)   ช่วยควบคุมสมาธิ
       3. Fluoxetine                             ช่วยควบคุมอารมณ์
       4. Risperidone                            ช่วยควบคุมอารมณ์
      การรักษาต้องใช้เวลาระยะหนึ่ง จึงจะเห็นผลการรักษา และต้องฝึกปรับพฤติกรรมร่วมด้วย

ผู้ตอบ
     ภญ.ปิยพร  ชูชีพ
หน้า: [1]
 | พิมพ์ |